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Maofisa ugani wa
Na Mwandishi Maalumu (TSAEE), Profesa Cath-
erine Msuya alisema hayo
AOFISA ugani wakati akifunga mkutano wa
wametakiwa kubuni  mwaka wa chama hicho jijini
binu na mifumo Dodoma.

itakayowawezesha kuwasi- Profesa Msuya alisema
liana kwa karibu na watafiti, kwa sasa kuna mabadiliko ya
wakulima, wafugaji na tabianchi na maradhi ya co-
wavuvi. rona, hivyo lazima waendelee

Hatua hiyo imeelezwa kujikita katika kubuni mifumo
kwamba itawaweze kuzali- na teknolojia zitakazowasaidia
sha kwa tija hususani katika kuwawezesha wananchi |
kipindi hiki ambapo dunia kuendelea kuzalisha kwa tija
inakabiliwa na mabadiliko na kukabiliana na changamoto
ya tabianchi na maradhi ya hizo.
corona, Ofisa Kilimo kutoka

Mwenyekiti wa Chama '  Ileméla, Mwanza, Neema

Cha Wagani Tanzania -

Semwaiko ahsema kuwa kupi-

l

tia mkutano huo wamejifunza
mambo mbalimbali mazuri
ikiwemo matumizi ya teknolo-
jia ya habari na mawasiliano
(Tehama) katika kilimo am-
bazo watakwenda kuzitumia
kwenye maeneo yao ya kazi
kwa lengo la kuwawezesha
wakulima, wafugaji na wa-
vuvi kuzalisha kwa tija.
“Teknolojia hizi tulizopata

tunajipanga kwenda kuzitu-
mia kule tulipotoka ili kubore-
sha mawasiliano kati yetu sisi
wagani na wakulima wetu
na itatusaidia kuwasiliana

'na wadau wengi kwa wakatl

mmoja;” alisema ' /T
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za Uvuvi
haramu

Na Diana Deus, Muleba

AMATI ya Ulinzi na
KUsalama, Wilaya ya
L N Muleba Mkoa wa Kag-

era, inawashikilia wakazi 28
wa Kijiji cha Kyota, Kata ya
Kimwani kwa tuhuma za ku-
jihusisha na uvuvi haramu.

Mwenyckiti wa Kamati
hiyo ambaye pia ni Mkuu wa
Wilaya Muleba, Toba Ngu-
vila alisema watuhumiwa
hao walikutwa wakitumia
makokoro saba na mitumbiwi
saba.

Nguvila alisema juzi
kwamba watuhumiwa hao
walikamabva na wananchi
wiki iliyopita, Disemba 2,
katika kitongoji cha Kabwin-
yora, kijiji cha Kihunge, kata
ya Rulanda ndani ya Ziwa
Victoria.

“Ninafahamu baadhi ya
zana hizi ni za matajiri wa-
naowatuma na bahati nzuri
tunawafahamu, Tunaendelea
na uchunguzi, tukithibi-
tisha, hata hao matajiri
tutawapeleka mahakaman ili
iwe fundisho kwa wengine,”
aliserna Nguvila

Alisema wilaya inaende-
lea kufuatilia mtandao wa
watu wanaofadhili uvuvi
haramu ili kulinda rasilimali
za ziwa Victoria.

Aliwashukuru wananchi
waliojitokeza kushiriki kwa
hiari katika msake huo,
akawataka wakazi wote wa
mwambao wa ziwa kuende-
lea kuitoa ushirikiano kwa
namna mbalimbali, ikiwemo
kutoa taarifa sahihi ili kud-
hibiti uvuvi haramu.

Kaimu Afisa Uvuvi
Willaya, Johaiveni Kyaruzi
alisema kwa mujibu wa she-
ria, Kabwiyorwa ni eneo la
hifadhi ya mazalia ya samaki
ambayo kwa kiasi kikubwa
yanaweza kuathiriwana -
uvuvi haramu kwani mako-
koro yanavua hadi samaki
\V.’ldugo_

“"Matokeo yake samaki
wataisha kabisa katika Ziwa
Victoria,” alisema.

Diwani Kata ya Ru-
landa, Evart Tiletwa alisema
wananchi wameshakubali-
ana kwa hiari yao kuweka
doria endelevu ili kukome-
sha uvuvi haramu.

Hala hivyo, alisema ili
kulifanikisha hilo wanahitaji
Afisa Uvuvi katika kala yao

ga vilendea kazi, ikiwemo ulemavu,”

oti kwaaliliya doda., , lisema, . oo
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Na Yohana Shida, Geita

KUU wa Dawati
la Jinsia la Polisi
Wilayani Geila,

Hidaya Mkariho ame-
sema lipo ongezeko la
wanaume wanaofanyiwa

ya viter

ukatili wa kijinsia na
wake zao, hatua inayos- kijinsia,
abisha migogoro katika shirika
familia pamoja na athari ‘Plan Ir
za kiafya kwa watendwa. Alis
Mkariho alieleza hayo kua liki
mwishoni mwa wiki katika mengi |
mkutano wa kutoa tathmini ~ wanaet

Washukuru idadi
watoto walemavu
kuandikishwa shn

Na Kareny Masasy,
Shinyanga

HIRIKISHO la vy-

ama vya watu wenye

ulemavu (Shivyawata)
limepongeza ongezeko la
usajili wa watoto wenye
ulemavu shuleni, hatua inay-
ohimiza usawa katika jamii.

Hayo yalisemwa na
mwenyekili wa shirikisho
hilo, Richard Mpongo,
katika kuadhimisha siku ya
walemavu duniani ambaye,
hata hivyo, alisema bado
baadhi ya wazazi hawazijui
shule maalumu za kuwapele-
ka watoto wao.

“Ipo haja ya kuzitangaza
shule hizo. Lakini pia bado
kuna changamoto ya baadhi
ya watota wenye ulemavu
kufichwa ndani,” alisema.

Hatua hiyo anasema
ililisukuma shirikisho kwa
kushirikiana na idara ya
elimu mkoa kufanya msako
Kwa ambao hawajapele-
kwa shule'na kufanikiwa
Kkuwaibua wenye umti wa
kuanza darasa la awali,
wakaandikishwa.

Alisema wanataka sheria
inayosema taasisi kuhakiki-
sha inaajii asilimia tatu ya
wenye ulemavu ifuatwe

ia.
“Gasa ili wawepo
wenye ujuzi wa ku-
wawezesha kuajiriva
ni lazima tulazi-
mishe wazazi ku-
wapcleka shule
waloto wenye

hakiz
elimu

sha watoto kwenda shule,
watu wazima (walemavu)
pia wamekua wakihimizwa
kushiriki shughuli za kiu-
chumi ambapo wengi wame-
jiunga na vikundi ili kupata
mikopo ya halmashauri kwa
ajili mitaji na tayari vikundi
11 vimekopeshwa na kuanza
uwekezaji.

Muvenyekiti wa Shivy- L
awata wilayani Kishapu, Jo-
siah Nkinga ambaye pia
ni mwalimu wa shule ya
sekondari Shinyanga alise-
ma kama ilivyo kwa watoto
wengine, wanafunzi wenye
ulemavu nao wanafanya
vizuri darasani.

Aliiomba serikali kufanya
uwekezaji zaidi wa vifaa kul-
ingana na mahitaji ya wenye
ulemavu ili kuwawezesha
kufaulu zaidi na kuingia
kwenye ushindani wa soko
la ajira kama watu wengine.

Mkuu wa wilaya Shin-
yanga, Jasinta Mbaneko ali-
wataka wa-  zazi kutowa-
ficha watoto
we- nye
ulema-
majum-
ni,

akise-
ma
hatua

vu
ba
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Baadhi ya waalikwa wakimsikiliza Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (hayupo pichani) alipozungumza katika maadhimishoya mjak, 100y, r
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Ubuddha Afrika kwenye Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere, Dar es Salaam jana. (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuyy),

Na Mbaraka Kambona, Dodoma

MAOFISA ugani nchini
wametakiwa kubuni mbinu na
‘mifumo ya kuwasiliana kwa karibu
na watafiti, wakulima, wafugaji

na wavuvi ili kuzatisha kwa tija
hususan kipindi hiki ambacho
Dunia inakabiliwa na mabadiliko ya
tabianchi na maradhi ya Korona.
Mwito huo umetolewa na )
Mwenyekiti wa Chama cha Wagani
Tanzania (TSAEE), Profesa Catherine

Msuya akifunga mkutano wa mwaka .

wa chama hicho Dodoma.
Alisema kwa sasa kuna mabadiliko

ya tabia nchi na maradhi ya korona

‘hivyo lazima waendelee kujikita
katika kubuni mifumo na teknolojia
zitakazowasaidia kuwezesha

RAA MwEMA WK O

a Uganiwa

wananchi kuendelea kuzalisha kwa
tija na kukabiliana na changamoto
hizo. ,
"Najua tuna mashamba darasa,
lakini tuangalie mifumo mingine
itakayotukutanisha wadau wote kwa
urahisi ili kusaidia wananchi wetu,
kwa lengo la kuboresha mayororo wa
thamani wa mazao ya kilimo, mifugo
nauvuvi, alisema Profesa Msuya.
Naye, Ofisa Kilimo kutoka
Ilemela, Mwanza, Neema Semwaiko
alisemna kuwa kupitia mkutano
huo wamejifunza mambo mazuri,
yakiwamo matumizi ya Tehama
katika kilimo, ambazo watakwenda

| kuzitumia katika maeneo yao ya kazi,

kwa 1en_go la kuwezesha wakulima,
wafugaji na wavuvi kuzalisha kwa

‘wanayofanyia kazi.

himizwa ubunify+

tija. "Teknolojia hizi tulizopata
tunajipanga kwenda kuzitumia
tulikotoka kwa ajili ya kwenda
kuboresha mawasiliano kati yetu
sisi wagani na wakulima wetu na
itatusaidia kuwasiliana na wadau
wengi kwa wakati mmoja,” alisema
Ofisa Ugani kutoka Mkuranga,

Julitha Bulali aliiomnba Serikali

kuendelea kuezesha wataalamu wa
ugani wa ngazi zote, ili kuhudumia
ipasavyo wananchi katika maeneo

"Mkutano huu umetuwezesha
kukutana sisi maofisa ugani kutoka
maeneo ya nchi na tumejifunzand
kubadilishana uzoefu u’calcet0’511531‘11‘?l
kuboresha utendaji kazi zetu,
aliserna Bulali. E
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